ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» California's Physician Groups Support State Regulation That Requires HMOs To Provide Translation Services To Patients
Wed Aug 03, 2011 3:16 pm by ผู้มาเยือน

» what are the benefits of fish oil vitamins
Wed Aug 03, 2011 9:17 am by ผู้มาเยือน

» Star jones dating. Top rated married dating sites.
Wed Aug 03, 2011 8:59 am by ผู้มาเยือน

» Blu-ray to iPad Ripper rip Blu glimmer DVD movies for iPad
Wed Aug 03, 2011 5:33 am by ผู้มาเยือน

» Graj-online.pl Filmy-online.com.pl Pozycjonowaniee.pl Najlepsze-tapety.pl
Wed Aug 03, 2011 5:28 am by ผู้มาเยือน

» Drug Disposition
Tue Aug 02, 2011 5:33 pm by ผู้มาเยือน

» 204 Million In Drug Money
Tue Aug 02, 2011 9:42 am by ผู้มาเยือน

» Almost as chintzy as files
Tue Aug 02, 2011 7:10 am by ผู้มาเยือน

» Street Drugs Snow
Mon Aug 01, 2011 11:49 pm by ผู้มาเยือน

» гинекология врачи
Mon Aug 01, 2011 10:14 pm by ผู้มาเยือน

» page rank backlinks services
Mon Aug 01, 2011 9:22 pm by ผู้มาเยือน

» fans facebook xv
Mon Aug 01, 2011 3:00 pm by ผู้มาเยือน

» buy facebook fan page f2
Mon Aug 01, 2011 10:03 am by ผู้มาเยือน

» This forum help me thanks
Mon Aug 01, 2011 2:01 am by ผู้มาเยือน

» как бросить курить за месяц
Sun Jul 31, 2011 6:50 pm by ผู้มาเยือน

Affiliates
free forum

นิทานสอนใจวิธีหาคู่แท้

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

นิทานสอนใจวิธีหาคู่แท้

ตั้งหัวข้อ  Aomjang on Sun Jul 27, 2008 7:27 pm

กาล ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว …มีครูกับลูกศิษย์นั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ ซึ่งใกล้กับสนามหญ้าอันกว้างใหญ่ ทันใดนั้น ลูกศิษย์คนหนึ่งก็ถามขึ้นมาว่า

ลูกศิษย์ : อาจารย์ครับ ผมสงสัยจังเลยว่า เราจะหาคู่แท้เราเจอได้ไงคับ อาจารย์บอกผมหน่อยได้ไหมครับ?

อาจารย์ : อืม มันเป็นคำถามที่ยากนะ ในขณะเดียวกันมันก็เป็นคำถาม ที่ง่ายเหมือนกันนะ

ลูกศิษย์ : อืม?….งงอะไม่เข้าใจ

อาจารย์ : โอเค งั้น เธอลองมองไปทางนั้นนะ ตรงนั้นน่ะ มีหญ้าเยอะแยะ เลยใช่ไหม เธอลองเดิน ไปหาหญ้าต้นที่สวยที่สุด แล้วเด็ดมาให้ครูสิ ต้นเดียวเท่านั้นนะ แต่ว่า เวลาเธอเดินเนี่ย เธอต้องเดินไป ข้างหน้าอย่างเดียวนะ ห้ามเดินถอยหลัง เข้าใจไหม

ลูกศิษย์ : ได้เลยครับ อาจารย์รอสักครูน่ะครับ (ว่าแล้ว ก็วิ่งตรงไปยังสนามหญ้า) หลังจากนั้นไม่นาน…

ลูกศิษย์ :ผมกลับมาแล้วครับอาจารย์

อาจารย์ : อืม…แต่ทำไมครูไม่เห็นต้นหญ้าสวยๆ ในมือเธอเลยหละ

ลูก ศิษย์ : อ๋อ คืองี้ครับอาจารย์ ตอนที่ผมเดินไปแล้วผมเจอต้นหญ้าสวย ๆ เนี่ย ผมก็ก็คิดว่า เออ!!! เดี๋ยวก็คงเจอต้นที่สวยกว่านี้ ดังนั้นผมก็เลยไม่เด็ดมัน แล้วผมก็เดินไปเรื่อย รู้ตัวอีกที มันก็สุดสนามหญ้าแล้ว ครับ จะเดินกลับก็ไม่ได้ เพราะอาจารย์สั่งห้ามไว้

อาจารย์ : นั่นแหละ คือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในชีวิตจริงหละ … ต้นหญ้า ก็คือ คนที่อยู่รอบๆ ตัวคุณ ต้นหญ้าที่สวยงาม ก็คือ คนที่คุณชอบ หรือคนที่ดึงดูดคุณนั่นแหละ ส่วนทุ่งหญ้า ก็คือ เวลา … เวลาที่คุณจะหาคู่แท้ของคุณ อย่ามัวแต่เปรียบเทียบ แล้วคิดว่า คงจะมีที่ดีกว่านี้ เพราะถ้าคุณ มัวแต่ เปรียบเทียบ คุณจะเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์ อย่าลืมว่า… 'เวลาไม่เคยย้อนกลับ'

Laughing Laughing Laughing
Aomjang
Moderator
Moderator

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อิอิ

ตั้งหัวข้อ  FaRkiE on Sun Jul 27, 2008 8:28 pm

สรุป ถ้ามัวแต่เลือก
รุ้สึกตัวอีกที ก้อหงำเหงือกพอดี 555 Laughing
FaRkiE
Admin
Admin

: 36

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน